แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ·...

17
แผนการจัดการเรียนรู้ที1 วิชาโครงการ รหัสวิชา 3105-8501 บทที1 ความรู้เบื้องต้นในการจัดทาโครงการ สาขาวิชาอิเล็กทรอนิกส์ หลักสูตร ประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง ประเภทวิชา อุตสาหกรรม วิทยาลัยเทคนิคหนองคาย

Transcript of แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 ·...

Page 1: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แผนการจัดการเรียนรูท้ี่ 1 วิชาโครงการ

รหัสวิชา 3105-8501

บทที ่1 ความรู้เบื้องตน้ในการจัดท าโครงการ

สาขาวิชาอิเล็กทรอนิกส ์หลักสูตร ประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง

ประเภทวิชา อุตสาหกรรม วิทยาลัยเทคนิคหนองคาย

Page 2: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

ก าหนดหัวข้อย่อยรายการสอนและระดับพฤติกรรมการเรียนรู้ วิชาโครงการ

น ำหน่วยกำรสอนมำก ำหนดหัวข้อย่อยรำยกำรสอนและระดับพฤติกรรมกำรเรียนรู้

ครั้งที่ 1

ระดับพฤติกรรมที่คำดหวัง บทที่ 1 ความรู้เบื้องต้นในการจัดท าโครงการ สอนครั้งที่ 1 จ ำนวน 4 คำบ พุทธิพิสัย ทักษะพิสัย จิตพิสัย

หัวข้อย่อยรำยกำรสอน พ1 พ2 พ3 ท1 ท2 ท3 จ1 จ2 จ3 บทที่ 1 ความรู้เบื้องต้นในการจัดท าโครงการ 1.1 ควำมหมำยของโครงกำร 1.2 ควำมส ำคัญของโครงกำร 1.3 ประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำร 1.4 ประเภทของโครงกำร 1.5 ลักษณะกำรจัดท ำโครงกำร

/ / / / /

/ / / / /

/ / / / /

ควำมหมำย พุทธิพิสัย ทักษะพิสัย จิตพิสัย พ1- กำรฟ้ืนคืนควำมรู้ ท1- กำรเลียนแบบ จ1- กำรยอมรับ พ2- กำรประยุกต์ควำมรู้ ท2- กำรท ำได้อย่ำงถูกต้อง จ2- กำรตอบสนอง พ3- กำรส่งถ่ำยควำมรู้ ท3- กำรท ำได้อย่ำงอัตโนมัติ จ3- กิจนิสัย

Page 3: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

ใบรายการสื่อการสอน วิชาโครงการ

จำกแผนกำรสอน ได้ก ำหนดสื่อกำรสอนที่ใช้ให้สอดคล้องกับเนื้อหำหรือวัตถุประสงค์ไว้ดังนี้ ล ำดับที่ ประเภทสื่อกำรสอน หมำยเหตุ

1 ใบทดสอบก่อนเรียน- หลังเรียน รำยกำรสื่อสำมำรถปรับ

2 ใบควำมรู้ ได้ตำมควำมเหมำะสม

3 ใบงำน

4 ใบรำยงำนผลกำรปฏิบัติงำน

5 แบบประเมินกำรท ำงำนกลุ่ม

6 Power Point

7 เครื่องโปรแจคเตอร์และจอ

8 อ่ืน ๆ

Page 4: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แผนการจัดการเรียนรู ้วิชาโครงการ

บทที่ 1 ความรู้เบื้องต้นในการจัดท าโครงการ 1.1 ควำมหมำยของโครงกำร 1.2 ควำมส ำคัญของโครงกำร 1.3 ประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำร 1.4 ประเภทของโครงกำร 1.5 ลักษณะกำรจัดท ำโครงกำร 1.6 ขั้นตอนกำรท ำโครงกำร

ครั้งที่ 1

คาบการสอน 4 ชั่วโมง

จุดประสงค์การสอน รายการสอน 1. อธิบำยควำมหมำยของโครงกำรได้ 2. บอกควำมส ำคัญของโครงกำรได้ 3. บอกประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำรได้ 4. ระบุประเภทของโครงกำรได้ 5. อธิบำยลักษณะกำรจัดท ำโครงกำรได้ 6. บอกขั้นตอนกำรท ำโครงกำรได้

1. ควำมหมำยของโครงกำร 2. ควำมส ำคัญของโครงกำร 3. ประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำร 4. ประเภทของโครงกำร 5. ลักษณะกำรจัดท ำโครงกำร 6. ขั้นตอนกำรท ำโครงกำร

วิธีการสอน MIAP สื่อการสอน สื่อประกอบกำรสอน ใบควำมรู้ แบบฝึกหัด ใบงำน แบบทดสอบ

หนังสืออ้างอิง เอกสำรประกอบกำรสอน บทที่ 1

การประเมินผล คะแนนจำกกำรท ำแบบทดสอบก่อน/หลังเรียน แบบประเมินผลใบงำน แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทำงกำรเรียน

Page 5: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แผนการจัดการเรียนรู ้วิชาโครงการ

บทที่ 1. ความรู้เบื้องต้นในการจัดท าโครงการ เวลาสอน 4 คาบ หัวข้อเรื่อง (Topics) 1.1 ควำมหมำยของโครงกำร 1.2 ควำมส ำคัญของโครงกำร 1.3 ประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำร 1.4 ประเภทของโครงกำร 1.5 ลักษณะกำรจัดท ำโครงกำร 1.6 ขั้นตอนกำรท ำโครงกำร สาระส าคัญ

โครงกำร (Project) เป็นกระบวนกำรเรียนรู้เชิงบูรณำกำร โดยกำรอำศัยศำสตร์ควำมรู้ในรำยวิชำต่ำงๆ มำประยุกต์เข้ำด้วยกัน เพื่อท ำให้เกิดองค์ควำมรู้ใหม่ ทั้งเป็นกำรส่งเสริมให้ผู้เรียนได้ศึกษำค้นคว้ำด้วยตนเองและน ำมำลงมือปฏิบัติงำนจริงๆ ด้วยกำรส ำรวจ กำรออกแบบสอบถำม ค้นคว้ำ ทดลอง ประดิษฐ์คิดค้นที่เป็นระบบและมีขั้นตอนทั้งนี้ เพ่ือรวบรวมข้อมูล แล้วน ำมำวิเครำะห์ ทดสอบ เพื่อแก้ปัญหำ อันจะน ำไปสู่กำรพัฒนำกำรเรียนรู้ เกิดทักษะกำรท ำงำนร่วมกับผู้อ่ืน ทักษะกำรจัดกำรและท ำให้เกิดประโยชน์ต่อไปในอนำคต จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม (Behavioral Objectives)

1. อธิบำยควำมหมำยของโครงกำรได้ 2. บอกควำมส ำคัญของโครงกำรได้ 3. บอกประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำรได้ 4. ระบุประเภทของโครงกำรได้ 5. อธิบำยลักษณะกำรจัดท ำโครงกำรได้ 6. บอกขั้นตอนกำรท ำโครงกำรได้

กิจกรรมการเรียนการสอน

1. ท ำแบบทดสอบก่อนเรียน 2. ผู้สอนน ำเข้ำสู่บทเรียนโดยใช้ค ำถำมน ำกำรอภิปรำยกับผู้เรียน ตัวอย่ำงค ำถำม เช่น 3. ผู้สอนให้เนื้อหำโดยใช้สื่อกำรสอนประกอบกำรบรรยำยและอภิปรำยเนื้อหำร่วมกับผู้เรียน เพ่ือให้

ได้สำระของกำรเรียนรู้เรื่อง 4. ผู้สอนกับผู้เรียนร่วมกันอภิปรำยสรุป ซักถำมข้อสงสัย

Page 6: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

5. ผู้เรียนท ำแบบฝึกหัดและฝึกปฏิบัติตำมใบงำนเรื่องแนวคิดในกำรจัดท ำโครงกำร จำกนั้นผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันเฉลย ตรวจค ำตอบเพ่ือประเมินผลกำรเรียน

6. ท ำแบบทดสอบหลังเรียน สื่อการเรียนการสอน

1. ใบควำมรู้ บทที่1 จำกเอกสำรประกอบกำรสอน 2. สื่อประกอบกำรสอน 3. แบบทดสอบก่อน/หลังเรียน 4. แบบฝึกหัด 5. ใบงำน

การประเมินผล

1. คะแนนจำกกำรท ำแบบทดสอบวัดผลสัมฤทธิ์ทำงกำรเรียน 2. คะแนนจำกกำรท ำแบบทดสอบก่อน/หลังเรียน 3. คะแนนจำกแบบประเมินผลใบงำน

Page 7: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แผนการจัดการเรียนรู้รายคาบ ชื่อวิชำโครงกำร รหัส 3105-8501 บทที่ 1 แผนกำรสอน 4 คำบ ชื่อหน่วย ควำมรู้เบื้องต้นในกำรจัดท ำโครงกำร คำบเรียนที่ 1 จ ำนวน 60 นำที ก. ชื่อผู้สอน นำยสิทธิไชย สิงห์มหำไชย ข. วัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม

1. อธิบำยควำมหมำยของโครงกำรได้ 2. บอกควำมส ำคัญของโครงกำรได้

ค. กำรน ำเข้ำสู่บทเรียน น ำสินค้ำ OTOP มำ1 อย่ำง แล้วถำมว่ำจะท ำธุรกิจขำยสินค้ำนี้จะต้องหำเงินในกำรลงทุนจะต้องอย่ำงไร ตอบ : เขียนโครงกำรขอทุนจำกแหล่งทุน หรือยืมเงินจำกธนำคำร

ง. ปฏิบัติงำน เวลำ 5 10 15 20 25 30 35 40 45 50 55

60 หมำยเลขวัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม 1 2 3 ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน (M)

ศึกษำข้อมูล บรรยำย/สำธิต (I) ถำม-ตอบ

ศึกษำด้วยตนเอง สรุป พยำยำม (A) ลอกเลียนแบบ

แบบฝึกหัด แบบแกป้ัญหำ

ขั้นส ำเร็จผล (P) โอกำสนกัศึกษำ สูง มีกิจกรรม ปำนกลำง ต่ ำ อุปกรณ์ กำรสอน

PowerPoint ภำพยนตร์,วิดีโอ แบบจ ำลอง ของจริง-ตัวอยำ่ง ใบควำมรู ้ ต ำรำคู่มือ ใบงำน ใบประเมินกลุ่ม วัสดุฝึก ชุดฝึก อื่น ๆ

Page 8: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แผนการจัดการเรียนรู้รายคาบ

ชื่อวิชำโครงกำร รหัส 3105-8501 บทที่ 1 แผนกำรสอน 4 คำบ ชื่อหน่วย ควำมรู้เบื้องต้นในกำรจัดท ำโครงกำร คำบเรียนที่ 2 จ ำนวน 60 นำที ก. ชื่อผู้สอน นำยสิทธิไชย สิงห์มหำไชย ข. วัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม

3. บอกประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำรได้ 4. ระบุประเภทของโครงกำรได้

ค. กำรน ำเข้ำสู่บทเรียน กำรยืมเงินจำกธนำคำร โดยกำรเขียนโครงกำรขอทุนท ำธุรกิจ มีกี่ประเภทและมีประโยชน์อย่ำงไร ตอบ : กำรเขียนโครงกำรขอทุนมีหลำยรูปแบบขึ้นอยู่กับควำมเหมำะสมในกำรจัดท ำ และเป็นกำรวำงแผนกำรด ำเนินงำน มีประโยชน์ หลำยอย่ำง เช่นมองเห็นภำพรวมในกำรประกอบกิจกำร ทิศทำงกำรด ำเนินงำน องค์ประกอบของธุรกิจ

ง. ปฏิบัติงำน เวลำ 5 10 15 20 25 30 35 40 45 50 55

60 หมำยเลขวัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม 1 2 3 ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน (M)

ศึกษำข้อมูล บรรยำย/สำธิต (I) ถำม-ตอบ

ศึกษำด้วยตนเอง สรุป พยำยำม (A) ลอกเลียนแบบ

แบบฝึกหัด แบบแกป้ัญหำ

ขั้นส ำเร็จผล (P) โอกำสนกัศึกษำ สูง มีกิจกรรม ปำนกลำง ต่ ำ อุปกรณ์ กำรสอน

PowerPoint ภำพยนตร์,วิดีโอ แบบจ ำลอง ของจริง-ตัวอยำ่ง ใบควำมรู ้ ต ำรำคู่มือ ใบงำน ใบประเมินกลุ่ม วัสดุฝึก ชุดฝึก อื่น ๆ

Page 9: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แผนการจัดการเรียนรู้รายคาบ ชื่อวิชำโครงกำร รหัส 3105-8501 บทที่ 1 แผนกำรสอน 4 คำบ ชื่อหน่วย ควำมรู้เบื้องต้นในกำรจัดท ำโครงกำร คำบเรียนที่ 3 จ ำนวน 60 นำที ก. ชื่อผู้สอน นำยสิทธิไชย สิงห์มหำไชย ข. วัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม

5. อธิบำยลักษณะกำรจัดท ำโครงกำรได้ ค. กำรน ำเข้ำสู่บทเรียน กำรเขียนโครงกำรเพื่อจัดท ำนวัตกรรมและสิ่งประดิษฐ์ควรมีลักษณะอย่ำงไร

ตอบ : กำรเขียนโครงกำรควรมีกำรออกแบบและสร้ำงตำมแบบ พัฒนำจนได้สิ่งประดิษฐ์นั้นๆ ง. ปฏิบัติงำน

เวลำ 5 10 15 20 25 30 35 40 45 50 55 60

หมำยเลขวัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม 1 2 3 ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน (M)

ศึกษำข้อมูล บรรยำย/สำธิต (I) ถำม-ตอบ

ศึกษำด้วยตนเอง สรุป พยำยำม (A) ลอกเลียนแบบ

แบบฝึกหัด แบบแกป้ัญหำ

ขั้นส ำเร็จผล (P) โอกำสนกัศึกษำ สูง มีกิจกรรม ปำนกลำง ต่ ำ อุปกรณ์ กำรสอน

PowerPoint ภำพยนตร์,วิดีโอ แบบจ ำลอง ของจริง-ตัวอยำ่ง ใบควำมรู ้ ต ำรำคู่มือ ใบงำน ใบประเมินกลุ่ม วัสดุฝึก ชุดฝึก อื่น ๆ

Page 10: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แผนการจัดการเรียนรู้รายคาบ ชื่อวิชำโครงกำร รหัส 3105-8501 บทที่ 1 แผนกำรสอน 4 คำบ ชื่อหน่วย ควำมรู้เบื้องต้นในกำรจัดท ำโครงกำร คำบเรียนที่ 4 จ ำนวน 60 นำที ก. ชื่อผู้สอน นำยสิทธิไชย สิงห์มหำไชย ข. วัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม

6. บอกขั้นตอนกำรท ำโครงกำรได้ ค. กำรน ำเข้ำสู่บทเรียน กำรเขียนโครงกำรเพื่อจัดท ำนวัตกรรมและสิ่งประดิษฐ์ควรมีขั้นตอนกำรท ำอย่ำงไร

ตอบ : ควรมีขั้นตอน กำรเขียนโครงกำร กำรด ำเนินงำน กำรปรับปรุงแก้ไข กำรพัฒนำนวัตกรรมสิ่งประดิษฐ์ กำรหำประสิทธิภำพ กำรประเมินผล กำรสรุปผล

ง. ปฏิบัติงำน เวลำ 5 10 15 20 25 30 35 40 45 50 55

60 หมำยเลขวัตถุประสงค์เชิงพฤติกรรม 1 2 3 ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน (M)

ศึกษำข้อมูล บรรยำย/สำธิต (I) ถำม-ตอบ

ศึกษำด้วยตนเอง สรุป พยำยำม (A) ลอกเลียนแบบ

แบบฝึกหัด แบบแกป้ัญหำ

ขั้นส ำเร็จผล (P) โอกำสนกัศึกษำ สูง มีกิจกรรม ปำนกลำง ต่ ำ อุปกรณ์ กำรสอน

PowerPoint ภำพยนตร์,วิดีโอ แบบจ ำลอง ของจริง-ตัวอยำ่ง ใบควำมรู ้ ต ำรำคู่มือ ใบงำน ใบประเมินกลุ่ม วัสดุฝึก ชุดฝึก อื่น ๆ

Page 11: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

กิจกรรมการเรียนการสอน MIAP ครั้งที่ 1 กิจกรรมครู กิจกรรมนักศึกษา

ขั้นน า (Motivation -M-) ขั้นน า (Motivation -M-) 1.กำรน ำเข้ำสู่บทเรียน 2.เมื่อเห็นว่ำผู้เรียนตอบตรงประเด็นครูผู้สอนก็น ำเข้ำสู่เนื้อหำได้

1.ผู้เรียนทั้งชั้น แสดงควำมคิดเห็นตำมหัวข้อที่ครูซักถำม

ขั้นศึกษาข้อมูล (Information -I-) ขั้นศึกษาข้อมูล (Information -I-) 1.ครูให้ผู้ เรียนดู PowerPoint พร้อมอธิบำยหลักกำรปฏิบัติงำน 2.ครูอธิบำยควำมหมำยของโครงกำรได้บอกควำมส ำคัญของโครงกำรได้บอกประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำรได้ระบุประเภทของโครงกำรได้อธิบำยลักษณะกำรจัดท ำโครงกำรได ้

1.ผู้เรียนทั้งชั้นตั้งใจฟังกำรบรรยำยและจดบันทึกเนื้อหำจำกค ำบรรยำย 2.ผู้เรียนพร้อมตอบข้อซักถำม

ขั้นพยายาม (Application -A-) ขั้นพยายาม (Application -A-) 1.ครูแจกแบบทดสอบก่อนเรียน 2.ครูแจกใบควำมรู้ 3.ครูแจกใบงำนและใบรำยงำนผลกำรปฏิบัติงำน 4.ครูอธิบำยกำรตรวจสอบวงจร 5.ครูสังเกตพฤติกรรมกำรเรียนรู้ของผู้เรียน 6. ครูท ำกำรทดสอบด้วยแบบประเมินผลกิจกรรมกลุ่ม

1.ผู้เรียนท ำแบบทดสอบก่อนเรียน 2.ผู้เรียนศึกษำควำมรู้จำกใบควำมรู้ 3.ผู้เรียนปฏิบัติตำมใบงำน 4.ผู้เรียนสอบถำมปัญหำระหว่ำงกำรท ำงำนกับเพ่ือนและครูผู้สอน 5.ผู้เรียนทดสอบภำคปฏิบัติ

ขั้นผลส าเร็จ (Progress -P-) ขั้นผลส าเร็จ (Progress -P-) 1.ครูเฉลยผลของกำรทดสอบของใบงำน

1.ผู้เรียนทั้งชั้นช่วยสรุปผลกำรปฏิบัติตำมใบงำน 2.ผู้เรียนเปลี่ยนกันตรวจและบันทึกผลกำรทดสอบท่ีถูกต้อง

Page 12: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แบบฝึกหัดบทท่ี 1 ความรู้เบื้อต้นในการจัดท าโครงการ จงตอบค าถามต่อไปนี้ 1. โครงกำร (Project ) หมำยถึง ............................................................................................................................. .......................................... ............................................................................................................................. ......................................... 2. จงบอกควำมส ำคัญของโครงกำรมำอย่ำงน้อย 5 ข้อ ........................................................................................................................................................................... ................................................................................................................................ ................................... 3. จงบอกลักษณะส ำคัญของโครงกำรควรมีลักษณะอย่ำงไร จงบอกมำอย่ำงน้อย 5 ข้อ ............................................................................................................................. .............................................................................................................................................................................. ................................... 4. จงบอกประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำร มำ จงบอกมำอย่ำงน้อย 5 ข้อ ........................................................................................................................................... ..................................................................................................... .............................................................................................. 5. .จงบอกประเภทของโครงกำรแบ่งออกได้กี่ประเภท อะไรบ้ำง ........................................................................................................................... ................................................................................................................................................................................ ................................... 6. จงอธิบำยโครงกำรแบบส ำรวจรวบรวมข้อมูล พร้อมยกตัวเอย่ำงประกอบ ............................................................................................................................. .................................................................................................................... ............................................................................................. 7. จงอธิบำยโครงกำรแบบกำรประดิษฐ์คิดค้น พร้อมยกตัวอย่ำงประกอบ ........................................................................................................ ................................................................................................................................................................................................... ................................... 8. โครงกำรแบบเต็มรูปแบมีกี่ขั้นตอน อะไรบ้ำง ............................................................................................................................. ........................................... ...................................................................... ................................................................. .............................. 9. ลักษณะของกำรจัดท ำโครงกำรแบ่งออกได้กี่รูปแบบ อะไรบ้ำง ........................................................................................................... ................................................................................................................................................................................................ .................................. ................................................................................................................................................ ...................... 10. โครงกำรแบบกิจกรรมเสริมมีก่ีขั้นตอน อะไรบ้ำงจงอธิบำย ............................................................... ............................................................................................................................................................................................................................................ ................................... ............................................................................................................................. ..........................................

Page 13: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

ใบงานที่ 1.1 ความรู้เบื้องต้นในการจัดท าโครงการ

จุดประสงค์การเรียน 1. อธิบำยควำมหมำยและประเภทของโครงกำรได้ 2. อธิบำยควำมส ำคัญของโครงกำรได้ 3. บอกวัตถุประสงค์ของกำจัดท ำโครงกำรได้

ค าชี้แจง : ให้นักศึกษำหำข้อมูลเกี่ยวกับกำรจัดท ำโครงกำรประเภทต่ำงๆเช่น โครงกำรส ำรวจรวบรวมข้อมูล โครงกำรกำรศึกษำค้นคว้ำทดลอง โครงกำรกำรศึกษำทฤษฎี หลักกำร หรือแนวคิดใหม่ๆและโครงกำรสิ่งประดิษฐ์ เป็นต้น โดยสืบค้นข้อมูลทำง หนังสือพิมพ์ อินเทอร์เน็ต และสื่อประเภทอ่ืนๆ โดยน ำส่วนที่เป็นเนื้อหำที่ค้นคว้ำมำ น ำมำติดลงในสมุด/หนังสือ และสรุปอธิบำยสำระส ำคัญของข่ำวโครงกำรนั้นๆ คนละ 1 เรื่อง และให้บอกแหล่ำงอ้ำงอิงหรือที่มำของข้อมูลประกอบด้วย ชื่อโครงการ. ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ สรุปเนื้อหา........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ที่มา/แหล่งอ้างอิง ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................ ........................................................................................................... ............................................................

Page 14: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

ใบงานที่ 1.2 ความรู้เบื้องต้นในการจัดท าโครงการ

จุดประสงค์การเรียนรู้ 1. บอกประโยชน์กำรจัดท ำโครงกำรได้ 2. อธิบำยและวิเครำะห์โครงกำรแต่ละประเภทได้

ค าชี้แจง : ให้นักศึกษำดูภำพต่อไปนี้แล้วตอบค ำถำม

1. นักศึกษำคิดว่ำภำพต่อไปนี้ เป็นโครงกำรประเภทใด

........................................................................................................... ............................................................

.......................................................................................................................................................................

........................................................................................................... ............................................................

........................................................................................................... ............................................................

2. นักศึกษำคิดว่ำโครงกำรดังกล่ำวจำกข้อ 1 มีประโยชน์แก่สังคมอย่ำงไรบ้ำง จงอธิบำย

........................................................................................................... ............................................................

.......................................................................................................................................................................

........................................................................................................... ............................................................

........................................................................................................... ............................................................

........................................................................................................... ............................................................

........................................................................................ ...............................................................................

........................................................................................................... ............................................................

........................................................................................................... ............................................................

................................................................................................ .......................................................................

........................................................................................................... ............................................................

Page 15: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แบบทดสอบก่อน-หลัง เรยีน

บทที่ 1 ความรู้เบื้อต้นในการจัดท าโครงการ ค าสั่ง ให้นักศึกษาท าเครื่องหมาย X ทับข้อที่นักศึกษาพิจารณาว่าถูกที่สุด 1. Project หมำยถึงข้อใด

ก. กำรวำงแผนกำรจัดกำร กำรบริกำรทำงวิชำชีพ ข. กำรพัฒนำสิ่งประดิษฐ์ ค. กำรทดลองทำงวิทยำศำสตร์ ง. โครงร่ำงส ำหรับกำรวิจัย

2. เป้ำหมำยเชิงคุณภำพ หมำยถึงข้อใด ก. ควำมรู้สึก ข. จ ำนวน ค. ปริมำณ ง. ระยะเวลำ

3. “สิ่งที่ท ำให้ตระหนักถึงสภำพปัญหำหรือภูมิหลังของกำรท ำงำน “เป็นค ำกล่ำวที่เกี่ยวข้องกับข้อใด ก.ควำมส ำคัญของโครงกำร ข.ประโยชน์ของโครงกำร ค.ควำมหมำยของโครงกำร ง.วัตถุประสงค์ของโครงกำร 4. ข้อใดคือลักษณะส ำคัญของโครงกำร ก.กำรใช้ทรัพยำกรมีประสิทธิภำพ ข. มีรำยละเอียด วัตถุประสงค์ ชัดเจน ค.ท ำให้กำรปฏิบัติงำนคล่องตัว ง. มีทัศนคติที่ดีต่อกำรปฏิบัติงำน 5. ข้อใดคือประโยชน์ของกำรจัดท ำโครงกำร ก. ได้รับกำรสนับสนุนจำกผู้บริหำร ข. ผู้เรียนรู้จักวเิครำะห์แก้ปัญหำและอุปสรรค์ต่ำง ค. ตอบสนองควำมต้องำกรชุมชน ง. สำมำรถติดตำมประเมินผลได้ 6. โครงกำรประเภทใดที่มีกำรเก็บข้อมูลโดยกำรใช้แบบสอบถำมและแบบนบันทึก ก. โครงกำรแบบส ำรวจรวบรวมข้อมูล ข. โครงกำรแบบศึกษำค้นคว้ำ ค. โครงกำรแบบกำรสร้ำงประดิษฐ์ ง. โครงกำรแบบกำรศึกษำทฤษฎี หลักกำร 7. กำรใช้สมุนไพรในกำรปรำบศัตรูพืชควรจัดอยู่ในโครงกำรแบบใด ก. โครงกำรแบบส ำรวจรวบรวมข้อมูล ข. โครงกำรแบบศึกษำค้นคว้ำ ค. โครงกำรแบบกำรสร้ำงประดิษฐ์ ง. โครงกำรแบบกำรศึกษำทฤษฎี หลักกำร 8. รูปแบบโครงกำรที่ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันก ำหนดหัวข้อกิจกรรม วิธีกำร และกำรน ำเสนอ คือโครงกำรแบบข้อใด ก. แบบกึ่งก ำหนดโครงสร้ำง ข. แบบไม่ก ำหนดโครงสร้ำง ค. แบบก ำหนดโครงสร้ำง ง. แบบรวมโครงสร้ำง 9. กำรท ำโครงกำรขั้นวำงแผนขั้นก่อนกำรด ำเนินกำร ควรมีกำรเตรียมกำรอยย่ำงน้อยกี่สัปดำห์ ก. 3 สัปดำห ์ ข. 4 สัปดำห์ ค. 5 สัปดำห ์ ง. 6 สัปดำห ์10. ลักษณะกำรจัดท ำโครงกำรกี่รูปแบบและกี่ขั้นตอน ก. 2 รูปแบบ 3 ขั้นตอน ข. 2 รูปแบบ 4 ขั้นตอน ค. 2 รูปแบบ 4 ขั้นตอน ง. 1 รูปแบบ 3 ขั้นตอน

Page 16: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

แบบประเมินกำรท ำงำน วิชำโครงกำร (3105-8501)

หัวข้อกำรปฏิบัติงำน : ………………..………………………………….. กลุ่มท่ี: ………… ชื่อ : สมำชิก

ลงชื่อ ผู้

ประเมิน ………………..…………………………….. (นำยสิทธิไชย สิงห์มหำไชย)

นำย……………………………… …………………………. เลขที่ ……………. นำย……………………………… …………………………. เลขที่ ……………. นำย……………………………… …………………………. เลขที่ ……………. นำย……………………………… …………………………. เลขที่ …………….

หัวข้อในการประเมินผล คะแนน

เต็ม คะแนนที่ได้

1. สมำชิกภำยในกลุ่มศึกษำเอกสำรกำรปฏิบัติงำน 1 2. มีกำรเตรียม วัสดุ อุปกรณ์ในกำรปฏิบัติงำน 1 3. มีทักษะวิชำชีพในกำรปฏิบัติงำนตำมข้ันตอนอย่ำงเป็น ระบบ 1 4. คุณภำพของ ผลงำนถูกต้อง 1 5. สำมำรถวิเครำะห์ปัญหำแก้ไขข้อขัดข้องในกำรปฏิบัติงำนได้ 1 6. มีกำรเก็บรักษำวัสดุ อุปกรณ์หลังกำรปฏิบัติงำน 1 7. มีควำมสะอำด ควำมประณีตและเรียบร้อย 1 8. ปฏิบัติงำนได้ทันตำมก ำหนดเวลำ 1 9. ปฏิบัติงำนได้อย่ำงปลอดภัย 1 10.น ำเสนอและสรุปผลกำรปฏิบัติงำน 1

รวม 10

Page 17: แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1 · แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาโครงการ บทที่

บันทึกหลังการสอน วิชาโครงการ

หลังจำกท่ีได้ท ำกำรสอนเสร็จเรียบร้อยแล้ว ควรพิจำรณำสรุปประเมินผลกำรสอนครั้งนี้ โดยท ำเครื่องหมำย / ลงในช่อง ใช่ หรือ ไม่ใช่ พร้อมทั้งหำแนวทำงแก้ไขปรับปรุงกำรเรียนกำรสอนต่อไป

รำยกำรหัวข้อประเมิน ใช่ ไม่ใช่ หมำยเหตุ

1. ท ำกำรสอนได้ครบตำมวัตถุประสงค์

2. น ำเข้ำสู่บทเรียนตำมท่ีก ำหนด

3. สำมำรถด ำเนินกำรสอนตำมแผนกำรสอน

4. ใช้สื่อกำรสอนครบตำมแผนกำรสอน

5. ใช้ค ำถำมในระหว่ำงกำรสอนได้ครบ

6. อ่ืน ๆ (โปรดระบุ)

แบบบันทึกประจ าวัน ………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ……………………..………………ผู้บันทึก (นำยสิทธิไชย สิงห์มหำไชย)