(12) การจดการแหลั ่งเงนทิุนระยะส นั้ · 1...
Transcript of (12) การจดการแหลั ่งเงนทิุนระยะส นั้ · 1...
1
(12) การจดการแหลงเงนทนระยะสน(Managing Short-Term Financing)
กง.201 การเงนธรกจ (ภาค 1/2560)
(ใชทกกลม)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
2
OUTLINE
ประเภทตาง ๆ ของแหลงเงนทนระยะส น1. Spontaneous ST Financing: 1.1 คาใชจายคางจาย (Accruals)1.2 สนเชอทางการคา (Trade Credit)
2. Non-Spontaneous ST Financing2.1 เงนกจากธนาคารพาณชย (Bank Loans)2.2 ตราสารพาณชย (Commercial Paper)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
3
OUTLINES:
ตนทนของแหลงเงนทนระยะสน- ตนทนของสนเชอทางการคา- ตนทนของเงนกจากธนาคาร พาณชย
หลกทรพย (Collateral) สาหรบการก เงนระยะส น - ลกหนการคา - สนคาคงเหลอ
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
4
คาใชจายคางจาย (Accruals)
คาใชจายคางจาย เปนแหลงเงนทนระยะสนทเกดขนจากการดาเนนงานปกต เปนคาใชจายทเกดขนแลว แตยงไมถงกาหนดจาย ทาใหบรษทยงไมตองจายเงนสดออกไป เชนคาแรงคางจาย และภาษคางจายเปนตน
นบเปนแหลงเงนทนระยะสนทไม ม ตนทนทางการเงน เพราะไมมการจายดอกเบย เมอถงกาหนดจายและบรษทไดจายชาระตามกาหนดนน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
5
สนเชอทางการคา (Trade Credit)
สนเชอทางการคา ม 2 ลกษณะ:
สวนใหญธรกจตางๆจะใชสนเชอการคาทง 2 รปแบบ สนเชอทางการคา
ทง 2 ลกษณะ ตางกมบทบาทสาคญตอการเจรญเตบโตทางเศรษฐกจ
เปนการลงทน (Investment) เมอมการขายสนคาเปนเงนเชอแลว
เกด
บญชลกหนการคา(Use of Fund)
เปนแหลงเงนทน (Financing)เมอมการซอสนคาเปนเงนเชอ แลว
เกด
บญชเจาหนการคา (Source of Fund)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
6
สนเชอทางการคา: เจาหนการคา
เจาหนการคานบเปนหนสนระยะสนทมขนาดใหญทสด มสดสวนประมาณ 40% ของหนสนหมนเวยนของธรกจทวไปทไมใชสถาบนการเงน
เปนแหลงเงนทนระยะส นทเกดขนตามการดาเนนธรกจปกต ถาบรษทมยอดซอเฉลยวนละ 1,500 บาท เทอมการจายชาระ 60 วน จะไดวาเจาหนการคาเฉลย = 1,500 * 60 = 90,000 บาท ถายอดซอเฉลยตอวนเพมขน หรอเทอมการจายชาระยาวขน เจาหนการคาจะเพมขนดวย เปรยบเปนแหลงเงนทนทเกดขนอตโนมตตามการดาเนนงาน
คาถามสาคญ: เจาหนการคาเปนแหลงเงนทนทม ตนทนหรอไม ??
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
7
2/10, net 30 หมายถงบรษทมทางเล อกในการจายชาระเงนอย 2 ทาง โดยมกาหนดเวลา และจานวนเงนทตองจายชาระตางกนในแตละทางเลอกดงน:
1. ไดรบสวนลดเงนสด 2% จากมลคาราคาสนคาในใบอนวอยซ หากจายชาระภายใน 10 วนนบจากวนททปรากฏในใบอนวอยซ หรอ2. จายชาระคาสนคาเตมตามมลคาในใบอนวอยซ เมอครบกาหนด ชาระภายใน 30 วนนบจากวนททปรากฏในใบอนวอยซ
ตวอยาง: เจาหนการคาทมเทอมการชาระเงน 2/10, net 30
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
8
0 10 30
จะพบวาเพยงระยะเวลา 20 วน จะมตนทนทางการเงนเทากบ 2 บาทตอการซอ 98 บาท ถาไมเอาสวนลดคอใชแหลงเงนทนจากเจาหนการคาเตมเวลา
วนซอ ทางเลอก #1 ทางเลอก #2 จายชาระเพยง จายเตมราคา
98 บาท 100 บาท
ภาพแสดงทางเลอกในการจายชาระเจาหนการคา
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
9
เมอมทางเลอกทจายเงนจานวนตางกน แตผซอเลอก
ทจะจายเตมจานวนในวนครบกาหนด แทนการจายทนอยกวาโดยการเอาสวนลด แสดงวาการใชสนเชอมตนทนเกดขน ตนทนทเกดขนหมายถงตนทนการเสยโอกาส
ทไม เอาสวนลด (Cost of Forego Discount) ซงหมายถงตนทนของเจาหนการคานนเอง
ตนทนของเจาหนการคา
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
10
ตนทนของการ = %สวนลด * 360 วนใน 1 ป * 100ไมเอาสวนลด 100 – %สวนลด จานวนวน - จานวนวน(โดยประมาณ) จายชาระเงน จายชาระเงน
เมอครบกาหนด เมอเอาสวนลด
การคานวณตนทนของเจาหนการคาโดยใชสตร
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
11
การคานวณตนทนของเจาหนการคาโดยใชสตร
จากเทอมการชาระเงน 2/10, net 30ตนทนการไมเอาสวนลด = 2 * 360 * 100
100 – 2 30 – 10 = 2.04 * 18
= 36.7%
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
12
การคานวณตนทนของเจาหนการคาโดยใชวธเทยบบญญตไตรยางศ
เงนตน 98 บาท ระยะเวลา 20 วน ตนทน 2 บาท
“ 100 “ 360 วน = 2 * 360 * 100 98 * 20
Nominal cost- APR = 36.7%
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
13
ตนทนทแทจรง (EAR) ของเจาหนการคาตนทนเจาหนการคา หรอตนทนเสยโอกาสจากการไมเอาสวนลดทคานวณได มลกษณะเปน Nominal Cost ตอป ทเกดขนสาหรบสนเชอระยะเวลา 20 วนเทานนหากคดเปนระยะเวลา 1 ปหรอ 360 วน ตนทนนจะเกดขนถง 18 รอบ (มาจาก 360/20) หรอเทยบไดวา m = 18 (m คอจานวนครงของการจายดอกเบยใน 1 ป) ดงนนตนทนทแทจรง (EAR) จงสงกวาทคานวณไดจากตวอยาง inom = 36.7%
iper = 36.7 / 18 = 2.04 ตองวด 20 วนm = 18 สามารถหาคา EAR ไดดงตอไปน:
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
14
ตนทนทแทจรง (Effective Annual Rate หรอ EAR)
EAR = (1 + iper)m -1= (1 + .0204)18 – 1
= 1.4384 – 1 = 0.4384 * 100 = 43.84%
จะไดวาดวยเงอนไขการชาระเจาหนการคา 2/10, net 30 หากไมเอาสวนลด และชาระหนในวนครบกาหนด คอ วนท 30ตนทนการเสยโอกาสจะเทากบ:
1. Nominal Cost หรอ Annual Percentage Rate (APR) = 36.7% 2. Effective Annual Rate (EAR) = 43.84%
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
15
ปจจยสาคญ 3 ประการทมผลตอตนทนเสยโอกาสจากการไมเอาสวนลด
1. อตราสวนลดเงนสด (Cash Discount)
2. ระยะเวลาการชาระเงนโดยไดรบสวนลด
(Cash Discount Period)
3. ระยะเวลาสนเชอทงหมด (Credit Period)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
ผลตอตนทนการไมเอาสวนลด เมอเงอนไขเปลยน
ผลตอตนทนการไมเอาสวนลด1. Cash Discount: เพม ลด
เพม ลด
2. Cash Discount Period: เพม ลด
เพม ลด
3. Credit Period: เพม ลด
ลด เพม
เมอพจารณาผลกระทบจากการเปลยนแปลงเงอนไขใด ใหสมมตวาเงอนไขอนไมเปลยนแปลง
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560 16
ตวอยางการคานวณตนทนการไมเอาสวนลด
เงอนไขการใหสนเชอ ตนทนการไมเอาสวนลด 1/10, net 45
2/10, net 45= (1 * 360 * 100) / 99 * 35 = 10.39%= (2 * 360 * 100) / 98 * 35 = 20.99%
2/15, net 602/25, net 60
= (2 * 360 * 100) / 98 * 45 = 16.33%= (2 * 360 * 100) / 98 * 35 = 20.99%
1.5/20, net 301.5/20, net 50
= (1.5 * 360 * 100) / 98.5 * 10 = 54.82%= (1.5 * 360 * 100) / 98.5 * 30 = 18.27%
2/0, net 602/30, net 30
= (2 * 360 * 100) / 98 *60 = 12.24%= (2 * 360 * 100) / 98 * 0 = ∞
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560 17
18
สวนประกอบของสนเชอทางการคา: เจาหนการคา
เจาหนการคาเปนสนเชอทางการคา ทแบงออกไดเปน 2 สวน:
1. Free Trade Credit
2. Costly Trade Credit
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
19
เปนสนเชอทเกดขนในชวงทไดรบสวนลดเงนสด ผซอสนคาทตดสนใจจายชาระเงนโดยเอาสวนลดเงนสด ควรใชแหลงเงนนใหนานทสดตามกาหนด ไมควรจายชาระกอนกาหนดชาระ เชน เงอนไข 2/10, net 45 ควรจายในวนท 10 นบจากวนซอ เพอเอาสวนลด ไมควรจายกอนวนท 10 สนเชอทใชสวนน ถอวาเปนสนเชอทไม ม ตนทน
Free Trade Credit (สนเชอทไมมตนทน)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
20
เปนสนเชอทเกดขน เม อพนระยะเวลาทไดรบสวนลดเงนสดแลว ซงเปนสนเชอทมตนทนเกดขน เทากบตนทนการเสยโอกาสจากการไมเอาสวนลด เชน เงอนไข 2/10, net 30 หากผซอตดสนใจไมเอาสวนลด นนกคอ ไมชาระเงนในวนท 10 ผซอกจะไปชาระเงนในวนท 30 โดยมตนทนการเสยโอกาสเทากบ 36.7% เปนตน
ถาสามารถหาเงนทนจากแหลงอนมาได ดวยตนทนทต ากวา เชนสามารถก ไดอตราดอกเบย 15% ตอป ควรตดสนใจจายชาระในวนท 10 โดยไดสวนลด เพราะไดประโยชนจากสวนลดมากถง 36.7% ตอป
Costly Trade Credit (สนเชอทมตนทน)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
21
ตวอยาง: ตนทนของเจาหนการคา จะลดตนทนเสยโอกาสอยางไร?
รานขายของชาซอสนคาเปนเงนเชอ โดยมเงอนไข 1/15, net 45 แตในทางปฏบตไดจายชาระหนภายใน 60 วนเปนประจา ราน
นเปนลกคาทด ผขายจงยนยอมใหมการขยายเวลา ถามวาตนทนเจาหนการคาในกรณนเทากบเทาใด
ถาเปนไปตามเงอนไข 1/15, net 45ตนทน = (1 * 360 * 100) / 99 * 30 = 12.12 %
แตในกรณน รานคาขยายเวลาจายเปน 60 วน ตนทนจงลดลงตนทน = (1 * 360 * 100) / 99 * 45 = 8.08 %
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
22
ตวอยาง: ตนทนของเจาหนการคา
ตวแทนขายเครองไฟฟา จดซอสนคาเขารานดวยมลคาสทธเฉลยวนละ 500,000 บาท ดวยเงอนไข 2/15, net 40 ตวแทนรายนชาระเงนโดยเอาสวนลดตามเงอนไขเสมอ ถามวาบญชเจาหนการคาโดยเฉลยเทากบเทาใด และถาไมเอาสวนลด จะมตนทนเสยโอกาสเทาใด
เจาหนการคาเฉลย = 15 วน * 500,000 บาทตอวน = 7,500,000 บาท
ตนทนเสยโอกาส = (2 * 360 * 100) / 98 * 25 = 29.39 %
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
23
เงนกระยะสนจากธนาคารพาณชย (S-T Bank Loans)
เงนกระยะสนจากธนาคารพาณชย เปนแหลงเงนทนทม ความสาคญรองลงมาจากเจาหนการคา ของธรกจทวไปทไมใชสถาบนการเงน เงนกประเภทนไมไดเกดขนอตโนมตตามการดาเนนงานของธรกจ (Non-Spontaneous Financing)เงนกประเภทน มลกษณะเปนตวเงนจาย (Note Payable) สวนใหญอาย 90 วน โดยธรกจจะตองมการตออายตวเงนจายเมอครบกาหนด ซงในกรณทธรกจประสบปญหา อาจไมสามารถจายคนเงนกได ธนาคารอาจปฏเสธการตออาย ซงทาใหธรกจประสบปญหาสภาพคลองได
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
24
เงนกระยะสนจากธนาคารพาณชย ม 3 ลกษณะดงน:
1. ตวเงนจาย - ตวสญญาใชเงน(Promissory Note)
2. วงเงนสนเชอ (Informal Line of Credit)
3. วงเงนสนเชอหมนเวยน (Revolving Credit Agreement)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
ประเภทของตวเงน*1. ตวสญญาใชเงน (Promissory Note-P/N)2. เชค (Cheque)3. ตวแลกเงน (Bill of Exchange-B/E)ตวสญญาใชเงน (Promissory Note-P/N) และ เชค (Cheque) เปนตราสารทออก
ผานธนาคารพาณชยตวแลกเงน (Bill of Exchange-B/E) เปนตราสารทออกผานบรษทหลกทรพยและ
ธนาคารพาณชย เปนตราสารทเปลยนมอไดสะดวก มความคลองตวกวา ตวสญญาใชเงน (Promissory Note-P/N) และ เชค (Cheque) นยมใชในการระดมทนระยะสน โดยเฉลย 270 วน โดยมากจะจาหนายแกนกลงทนรายใหญ สถาบนการเงน กองทนรวม ปจจบน ตวแลกเงน (Bill of Exchange-B/E) ไมมการจดลาดบความเสยง (non-rated)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560 25*ทนยมในประเทศไทย
26
ตวสญญาใชเงน (Promissory Note): มสวนประกอบหลกดงน
จานวนเงนทก ยมวธการจายชาระคนเงนก โดยทวไปเปนวธ Interest-only หรอ Amortized Loanหลกประกน (Collateral)บคคลค าประกน (Loan guarantee)อตราดอกเบย (Nominal interest rate หรอ APR)ความถของการจายดอกเบยระยะเวลาการก เงน (Maturity)คาใชจายอน (Other cost elements) หรอเงอนไขอน เชน Compensating Balance (CB) เปนตน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
27
วงเงนสนเชอ (Informal Line of Credit)
เปนขอตกลงทไม เปนทางการ (Informal agreement) ระหวางธนาคารพาณชย และผก โดยธนาคารตกลงใหวงเงนกจานวนหนงแกผก สาหรบชวงระยะเวลาหนง หลงจากทไดม การประเมนความนาเชอถอของผ ก ความจาเปนในการขอกแลวเมอไดรบอนมตแลว ผกมสทธเบกใชเงนกภายในวงเงนนน ถาไมไดม การเบกใชตามทขอไว หรอเบกใชเพยงบางสวน ธนาคารพาณชยอาจพจารณายกเลกวงเงนได
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
28
วงเงนสนเชอ (Informal Line of Credit)
ธนาคารคดดอกเบยจากยอดทเบกใช ตามระยะเวลาทเบกใชนน สวนวงเงนทไมไดเบกใช จะไมมคาใชจายดอกเบยเกดขนธนาคารมกกาหนดใหม Cleanup period คอใหม ชวงเวลาทตองจายคนใหหมดปละคร ง เพอยนยนการเปนแหลงเงนทนระยะสน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
29
วงเงนสนเชอหมนเวยน (Revolving Credit Agreement)
เปนขอตกลงทเปนทางการ (formal line of credit) ระหวางธนาคารพาณชย และผก โดยธนาคารพาณชยมขอผกพนตามกฎหมาย (legal obligation) ในการจดเตรยมวงเงนกใหใชเมอตองการธนาคารพาณชยไมสามารถยกเลกขอผกพนน ในกรณทผกไมไดใชวงเงนตามทขอไว แตสามารถคดคาผกพนเงนก (Commitment fee) สาหรบวงเงนก ทไม ไดเบกใช และคดดอกเบยจากยอดเงนทเบกใช
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
30
ตนทนเงนกจากธนาคาร (The Cost of Bank Loan)
ตนทนเงนกแตกตางกนไปตามประเภทของผก ความเสยงของผก จานวนเงนทขอก ตลอดจนเงอนไขการจายชาระคนการคดดอกเบยเงนก ระยะสน 3 วธ:1. การคดดอกเบยอยางงาย (Simple Interest)2. การคดดอกเบยแบบหกไวกอน (Discount Interest)3. การคดดอกเบยแบบเตมตามระยะเวลาการก (Add-on Interest)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
31
อตราดอกเบย = ดอกเบยจายและคาใชจายอนในการกเงน * 100ตองวด (APR) จานวนเงนกทนาไปใชได (Usable Fund)
หรอ = อตราดอกเบยเงนกทกาหนด %ของเงนกทนาไปใชได (Usable Fund)
หลกการเบองตนของการคดตนทนเงนก
คาใชจายตางๆในการกเงนประกอบดวย:1. ดอกเบยจาย (Interest)2. คาธรรมเนยมผกพนวงเงนก (Commitment Fee)3. คาธรรมเนยมการกเงน (Front End Fee)4. คาใชจายอน ๆ ทม เปนตน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
32
อตราดอกเบยทแทจรง = EAR = (1 + iPER)m – 1.0iPER = อตราดอกเบยตองวด
m = จานวนครงของการคดดอกเบยใน 1 ป
เงนกระยะสนสาหรบระยะเวลา 1 ป เงอนไขการคดดอกเบยของเงนก แตละประเภท และระยะเวลาการก เปนปจจยสาคญทจะทาให อตราดอกเบยทแทจรง (EAR) มคาตางไปจากอตราดอกเบยทกาหนด (APR)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
33
การกเงนโดยวธน ผก ไดรบเงนก เตมจานวนตามเงน
ตนทขอก (Face Value) และจายชาระคนเงนตนท งจานวน
พรอมดอกเบยเม อครบกาหนดตวอยาง: กเงน 10,000 บาท อตราดอกเบย 12% ตอปจายดอกเบย
พรอมเงนตนเมอครบกาหนด ถามวาตนทนของเงนกเทากบเทาใด ถา 1. กเงนสาหรบระยะเวลา 1 ป2. กเงนสาหรบระยะเวลา 3 เดอน หรอ 90 วน (ก ตออก 4 คร ง)
1. วธ การ Simple Interest
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
34
ตนทนการกระยะสน:วธการ Simple Interest
ระยะเวลาการก
ดอกเบยจายตองวด (บาท)
เงนกทนาไปใชได (บาท)
(Usable Fund)
อตราดอกเบย(APR) ตองวด
(%)
อตราดอกเบยทแทจรง (EAR) ตอป
(%)
1 ป =10,000 * 12100
= 1,200
10,000 =1,200 * 10010,000
= 12%
= (1 + .12)1 – 1= .12 * 100= 12%
90 วน
=10,000* 12 * 90100 360
= 300
10,000 = 300 * 10010,000
= 3%
= (1 + .03)4 – 1= .1255 * 100= 12.55%
จะไดวากรณ Simple Interest การก ระยะส นกวา 1 ป EAR จะมคาสงกวาการก เตมท งปกง.201 การเงนธรกจ 1/2560
35
การกเงนวธน ธนาคารจะคดดอกเบยลวงหนาหรอหกไวในวนใหก สวนเงนตนจายคนเตมจานวนเมอครบกาหนด กรณนผกจะไดรบเงนไมเตมตามทขอก
ขอสงเกต การกระยะเวลาสนกวา 1 ป ทาใหดอกเบยทถกหกไวกอนมจานวนนอยลง และเงนตนทนาไปใชไดมมากกวา เปนผลใหอตราดอกเบยทแทจรงมคานอยกวา เมอเทยบกบการกเตมป (ใหดตวอยางจากการคานวณตอไป)
2. วธ การ Discount Interest
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
36
ตนทนการกระยะสน:วธการ Discount Interest
ตวอยาง: กเงน 10,000 บาท อตราดอกเบย 12% ตอป จายดอกเบยทนทในวนก จายเงนตนคนเมอครบกาหนด ถามวาตนทนของเงนกเทากบเทาใด ถา
1. กเงนสาหรบระยะเวลา 1 ป2. กเงนสาหรบระยะเวลา 3 เดอน หรอ 90 วน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
37
ตนทนการกระยะสน:วธการ Discount Interestระยะเวลาการก
ดอกเบยจายตองวด (บาท)
เงนก ทนาไปใชได (บาท)
(Usable Fund)
อตราดอกเบย
ตองวด (%)
อตราดอกเบยทแทจรงหรอตนทนตอป(%)
1 ป =10,000 * 12100
= 1,200
=10,000 - 1,200= 8,800
=1,200 * 1008,800
= 13.64%
= (1+.1364)1– 1= .1364 * 100= 13.64%
90 วน =10,000 * 12 * 90100 360
= 300
=10,000 - 300= 9,700
= 300 * 1009,700
= 3.09%
=(1+.0309)4 - 1= .1296 * 100= 12.96%
จะไดวากรณ Discount Interest การกระยะสนกวา 1 ป EAR จะมคาต ากวาการก เตมท งปกง.201 การเงนธรกจ 1/2560
38
การกเงนโดยวธน มการคดดอกเบยสาหรบเตมระยะเวลาทก แลวบวกเขากบเงนตน เพอใหไดยอดเงนรวมทงหมดทจะตองจายชาระคน นามาหารดวยจานวนงวด จะไดเงนทตองจายคนเปนงวด งวดละเทา ๆ กนตวอยาง: กเงน 10,000 บาท อตราดอกเบย 12% ตอป คดดอกเบยโดยวธการ Add-on Interest กาหนดจายดอกเบยและเงนตนคนทกเดอนๆละเทาๆกน ถามวาตนทนทแทจรงของเงนกเทากบเทาใด ถากเงนสาหรบระยะเวลา 1 ป
3. วธการ Installment Loans หรอ Add-on Interest
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
39
ดอกเบยจาย = 1,200 บาทตอปเมอผอนชาระ เงนตนจะคอยๆลดลงจนเหลอศนย ผกไมไดใชเงนตนเตมจานวนตลอดระยะเวลาทก จงตองใชคาเงนตนเฉลยในการคานวณตนทนของเงนกประเภทน เงนกทนามาใชไดเฉลย = 10,000 + 0 = 5,000 บาท
2อตราดอกเบยตองวด = ดอกเบยจาย = 1,200 *100 = 24%
เงนกเฉลย 5,000
วธการคานวณตนทนเงนก: Add-on Interest วธ ท 1
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
40
ใชวธการ Discounted Cash Flows ในการคานวณหาอตราดอกเบย:เงนรวมทตองจายชาระคน = เงนตน + ดอกเบย
= 10,000 + 1,200= 11,200 บาท
จายคนเปนรายเดอน เปนจานวน 12 งวดเดอน งวดละ = 11,200
12= 933.33 บาท
วธการคานวณตนทนเงนก: Add-on Interest วธ ท 2
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
41
0 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12
10,000 933.33 ……………………………………………………………933.33คานวณหาคา k จากการหามลคาปจจบนของเงนงวดทงหมดให = เงนตนทก 933.33 (PVIFAk,12) = 10,000คานวณ k = 1.788% ตอเดอน หรอ = 1.788*12 = 21.46% ตอป
EAR = (1 + .01788)12 – 1= 0.237 * 100= 23.7% = อตราดอกเบยทแทจรง (Effective Rate)
จะไดวาวธ Add-on Interest อตราดอกเบยทแทจรงจะประมาณ 2 เทาของทระบเอาไวเมอกเงน ไดค าใกลเคยงกบวธท 1
วธการคานวณตนทนเงนก: Add-on Interest วธท 2
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
42
กรณทมขอกาหนดใหมเงนฝากขนตาฝากไวในบญชกระแสรายวน เพอชดเชยบรการททางธนาคารใหกบผก ธนาคารจะหกจากเงนตนทกยม นาฝากไวในบญชกระแสรายวนทไมมดอกเบย ทาใหจานวนเงนกทสามารถนาไปใชได (Usable Fund) ลดนอยลงไป ทาให คา EAR ยงสงขนอก
จากตวอยางททามา สมมตธนาคารกาหนดใหม Compensating Balance 20% ของวงเงนก ใหคานวณตนทนเงนกในกรณทมเงอนไขน โดยสมมตใหกสาหรบระยะเวลา 1 ป
กรณมเงอนไข Compensating Balance (CB)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
43
กรณ Simple Interest with Compensating Balance
ตนทนเงนก = ดอกเบยจาย = 1,200 * 100 = 15%จานวนเงนก ทนาไปใชได 8,000
หรอ = อตราดอกเบยเงนกทกาหนด = 12% = 15% %ของเงนก ทนาไปใชได (Usable Fund) .80
จานวนเงนกทนาไปใชได (Usable Fund) = (1-.20) = .80 ของเงนกซงหมายความวา จะตองจายดอกเบยทงจานวนสาหรบเงนทนาไปใชไดจานวนนอยลง เปนผลทาใหตนทนแพงขน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
44
จานวนเงนทตองก = จานวนเงนกทตองการนาไปใช1 - %CB
= 10,0001 – 0.20
= 10,0000.80
= 12,500 บาท
กรณ Simple Interest with Compensating Balance
ในกรณทตองการเงนก ไปใชเตมจานวน จาเปนตองกมากขน เพอใหไดจานวนเงนสทธตามทตองการ มวธการคานวณเงนทตองกท งหมดดงน:
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
45
กรณ Discount Interest with Compensating Balance
ตนทนของเงนก = ดอกเบยจาย * 100 จานวนเงนกทนาไปใชได
= 1,200 * 100 = 17.65%6,800
หรอ = 12% = 17.65%0.68
นอกจากจะถกหกดอกเบย (12%)ไวแล ว ยงตองถกหก CompensatingBalance (20%) ตามทธนาคารกาหนดดวย ทาใหเงนทใชไดลดลงไปอกเหลอเพยง = 1-.12-.20 = .68 ของเงนทกท งหมด ในขณะทจายดอกเบยตามจานวนทก เปนผลใหตนทนเงนกสงมากขน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
46
จานวนเงนทจาเปนตองกเพอใหไดเงนกไปใชตามจานวนทตองการ สามารถคานวณไดโดย :
= จานวนเงนกทตองการนาไปใช1 - %อตราดอกเบย - %CB
= 10,000 = 10,0001-.12-.20 0.68
= 14,705.88 บาท
กรณ Discount Interest with Compensating Balance
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
47
ตวอยางตนทนการกจากธนาคารพาณชย
บรษท สชมพ จากด กาลงตอรองขอกเงนจานวน 2 ลานบาท สาหรบระยะเวลา 1 ป จากธนาคารรกชาต ธนาคารมทางเลอกหลายทาง ใหคานวนตนทนทแทจรง (EAR)ของแตละทางเลอก และตดสนใจเลอกทางเลอกทดทสด1. อตราดอกเบย 12% ตอป Simple Interest Loan2. อตราดอกเบย 9% ตอป Simple Interest Loan และ 20% CB3. อตราดอกเบย 8.75% ตอป Discount Loan และ 15% CB4. อตราดอกเบย 8% ตอปของเงนก 2 ลานบาท จายดอกเบยในวน สนป แตเงนตนใหจายเทาๆกนเปนรายเดอน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
48
การวเคราะหทางเลอก 1, 2 และ 3ทางเลอก
ดอกเบยจาย
Usable Fund
ตนทนทแทจรง= /
1 240,000 = 2,000,000ทางเลอกนไดเงนกเตมจานวน
=240,000 / 2,000,000= 12%หรอ = 12%/1.0 = 12%
2 180,000 = (1-.20)(2,000,000)= 1,600,000
= 180,000 / 1,600,000= 11.25%หรอ = 9%/(1-.20) = 11.25%
3 175,000 = (1-.0875-.15)(2,000,000)= 1,525,000
= 175,000 / 1,525,000= 11.48%หรอ = 8.75%/(1-.0875-.15) = 11.48%
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
49
การคานวนยอดเงนกจรง เม อตองการใชเงนก เตมจานวน
ทางเลอกท 2 มเงอนไขถกหก Compensating Balance 20% จะเหลอเงนทนาไปใชไดเพยง = 1 - .20 = 0.80 หรอ 1,600,000 บาทเทานนหากตองการใชเงนเตม 2,000,000 บาท จะตองกเงนมากขนจานวนเงนกจรง = 2,000,000 = 2,500,000 บาท
0.80ดอกเบย = 9%(2,500,000) = 225,000 บาทCompensating Balance = 20%(2,500,000) = 500,000 บาทเงนกทนาไปใชไดจรง = 2,500,000 – 500,000 = 2,000,000 บาทตนทนทแทจรง = ดอกเบยจาย / เงนกทนาไปใชไดจรง
= 225,000 / 2,000,000 = .1125 = 11.25%พบวาดวยเงอนไขเดม ตนทนจะไมเปลยนแปลงแมจะก จานวนมากขน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
50
การคานวนยอดเงนกจรง เมอตองการใชเงนกเตมจานวน
ทางเล อกท 3 Discount Interest และ ม CB 15% จะเหลอเงนทนาไปใชไดเพยง = 1-.0875-.15 = .7625 หรอ 1,525,000 บาทเทานนหากตองการใชเงนเตม 2,000,000 บาท จะตองกเงนมากขนจานวนเงนกจรง = 2,000,000 = 2,622,951 บาท
0.7625ดอกเบย = 9%(2,622,951) = 229,508 บาทCompensating Balance = 15%(2,622,951) = 393,443 บาทเงนกทนาไปใชไดจรง = 2,622,951-229,508-393,443 = 2,000,000 บาทตนทนทแทจรง = ดอกเบยจาย / เงนกทนาไปใชไดจรง
= 229,508 / 2,000,000 = .1148 = 11.48%พบวาดวยเงอนไขเดม ตนทนจะไมเปลยนแปลงแมจะกเงนจานวนมากขน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
51
การวเคราะหทางเลอก 4
ดอกเบยจาย = 2,000,000 * .08 = 160,000 บาท จายในวนสนปเงนตน 2,000,000 บาท จายเปนงวดเดอนๆละเทากน = 2,000,000 / 12 = 166,666.67 บาทลกษณะการกคลายกบเปน Add-on Interest คดดอกเบยทงป แตผอนเฉพาะเงนตน สวนดอกเบยจายครงเดยวเมอครบป
166,666.67*(PVIFAk,12) + 160,000*(PVIFk,12) = 2,000,000 ใชวธ Trial and Error จนไดคา k = .0113 ตอเดอน หรอ
= .0113 * 12 = 13.6% ตอปEAR = (1+.0113)12-1 = 1.1444 – 1.0 = .1444 * 100 = 14.44%EAR มคาประมาณ 2 เทาของอตราดอกเบยทระบไว กรณนไมเปน 2 เทาพอด เพราะการผอนชาระ ผอนเฉพาะเงนตน ไมไดผอนดอกเบยไปพรอมๆกน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
52
การตดสนใจจากทางเลอกทง 4
ทางเลอกท 2 ใหตนทนทแทจรงตาทสด จงควรเลอกทางเลอกท 2 คอการก อตราดอกเบย 9% ตอป Simple Interest Loan with 20% CB
ทางเลอก
อตราดอกเบยทกาหนด
Nominal Cost
ตนทนทแทจรง (EAR)
1 12.0 % 12.0%
2 9.0% 11.25%
3 8.75% 11.48%
4 8.0% 14.44%
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
53
ปจจยในการพจารณาเลอกใชบรการธนาคารพาณชย
• ความเตมใจทจะรบความเสยง (Willingness to Assume Risk)• การใหบรการดานคาปรกษาแนะนาแกลกคา (Advice and
counsel)• ความจงรกภกดตอลกคา (Loyalty to Customers) • ความเชยวชาญเฉพาะดาน (Specialization)• ขนาดสงสดของวงเงนก (Maximum Loan Size) ทธนาคารจะ
สามารถใหลกคารายใดรายหนงก จากดเพยง 15% ของทนทม อย (หนสามญ+สวนเกนมลคาหน+กาไรสะสม)
• บรการตางๆ ของธนาคารพาณชย (Other Services)
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
54
ตราสารพาณชย* (Commercial Paper)
เปนตราสารทางการเงนระยะสนประเภทตวสญญาใชเงนทไมมหลกประกน ออกจาหนายโดยธรกจขนาดใหญทม ความแขงแกรงทางการเงน หรอสถาบนการเงน เพอการระดมทนระยะส นในตลาดเงน (Money Market) โดยการออกจาหนายใหแกผลงทนเชน ธรกจทมเงนออม บรษทประกนภย กองทนตางๆ และธนาคารพาณชย เปนตน
อตราดอกเบยของตราสารฯ จะต ากวาอตราดอกเบยเงนก จากธนาคารพาณชย และตราสารฯนมอายไถถอนตงแต 1วนถง 9 เดอน โดยเฉลยคอ 5 เดอน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560*ในประเทศไทย “ตราสารพาณชย (Commercial Paper)”เทยบไดกบ ตวแลกเงน (Bill of exchange)
55
ตวอยางตราสารพาณชยตวอยางไดแกตวแลกเงน (Bill of Exchange) ของธนาคารพาณชยตางๆ ไดแก ธนาคารกสกรไทย ธนาคารไทยพาณชย ธนาคารกรงศรอยธยาเปนตน แตละธนาคารมรายละเอยดในเรองจานวนเงน ระยะเวลา และอตราดอกเบยอยางชดเจน สาหรบผลงทนเพอการตดสนใจลงทน รวมถงกจการอนๆทตองการระดมทนระยะสนเปนจานวนสงตวอยางตวแลกเงนกรงศร 2 เดอน:
วงเงน (บาท) อตราดอกเบยตอป(%)ตงแต 500,000 – ตากวา 10,000,000 3.15%ตงแต 10,000,000 3.25%
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
56
ตวอยางทางเลอกในการจดหาเงนทนระยะสน
บรษท สฟา จากด ตองการใชเงนจานวน 3 ลานบาทสาหรบเดอนพฤศจกายน 2559 โดยมทางเลอก 4 ทาง ใหคานวนคาใชจาย (บาท) ของแตละทางเลอก และตดสนใจเลอกทางทดทสด
1. ขอ Line of Credit อาย 1 ปจากธนาคาร โดยธนาคารคด Commitment fee 0.5% ตอป สาหรบยอดเงนทไมไดใช และอตราดอกเบย 11% ตอปจากยอดเงนกทเบกใช
2. ใชแหลงเงนทนระยะสนจากเจาหนการคา โดยไมเอาสวนลดเงนสด จากเทอมการซอเชอ 2/10, net 40
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
57
ตวอยางทางเลอกในการจดหาเงนทนระยะสน
3. ระดมทนโดยการออกตราสารพาณชยอาย 30 วน อตราดอกเบย 9.5% ตอป คาใชจายในการจดการ 0.5% ของมลคาตราสารทออกนน
4. ระดมทนโดยการออกตราสารพาณชยอาย 60 วน อตราดอกเบย 9% ตอป คาใชจายในการจดการ 0.5% ของมลคาตราสารทออก ในชวงเวลาทไมไดใชเงน ใหนาไปลงทนในตลาดเงน ไดอตรา
ดอกเบย 9.4%ตอป คาใชจายซอและขายตราสารพาณชยในตลาดเงนเทากบ 0.4% ของมลคาตราสารนน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
58
ทางเลอกท 1
1. Line of Credit 3 ลานบาท ความตองการใชเดอน พย. เดอนเดยว คาใชจายประกอบดวย:ดอกเบยจาย = 3,000,000 * 0.11 * 1/12
= 27,500 บาทCommitment fee = 3,000,000 * .005 * 11/12
= 13,750 บาทคาใชจายรวม = 27,500 + 13,750
= 41,250 บาท
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
ทางเลอกท 1
59
คานวณตนทน Nominal Cost (Annual Percentage Rate หรอ APR)= คาใชจายรวม / เงนกทใช= 41,250/3,000,000 = .01375 หรอ 1.375% ตอเดอน= 1.375 * 12 = 16.50% ตอป
คานวณตนทน Effective Annual Rate (EAR)= (1 + .01375)12 – 1 = .1781= 17.81% ตอป
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
60
ทางเลอกท 2
2. การไมเอาสวนลดจากเทอมของเจาหน 2/10, net 40เกดตนทนเสยโอกาส = 2 * 360 * 100
98 30= 24.49% ตอป
ตนทนเสยโอกาส = 24.49%(3,000,000) *1/12 = 61,225 บาท
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
ทางเลอกท 2
คานวณตนทน Nominal Cost (Annual Percentage Rate หรอ APR)= คาใชจายรวม / เงนกทใช= 61,225 / 3,000,000 = .0204 หรอ 2.04% ตอเดอน= 2.04 * 12 = 24.49% ตอป
คานวณตนทน Effective Annual Rate (EAR)= (1 + .0204)12 – 1 = .2742= 27.42% ตอป
61กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
62
ทางเลอกท 3
3. ระดมทนโดยการออกตราสารพาณชยอาย 30 วน อตราดอกเบย 9.5% ตอป คาใชจายในการจดการ 0.5%
ดอกเบยจายสาหรบ 1 เดอน = 3,000,000 *.095 * 1/12= 23,750 บาท
คาใชจายในการจดการ = 3,000,000 *.005 = 15,000 บาท
รวมคาใชจายทงหมด = 23,750 + 15,000 = 38,750 บาท
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
ทางเลอกท 3
คานวณตนทน Nominal Cost (Annual Percentage Rate หรอ APR)= คาใชจายรวม / เงนกทใช= 38,750/ 3,000,000 = .01292 หรอ 1.29% ตอเดอน= 1.29 * 12 = 15.48% ตอป
คานวณตนทน Effective Annual Rate (EAR)= (1 + .1292)12 – 1 = .1663= 16.63% ตอป
63กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
64
ทางเลอกท 4
4. ระดมทนโดยการออกตราสารพาณชยอาย 60 วน ดอกเบยจายสาหรบ 2 เดอน = 3,000,000 *.09 * 2/12
= 45,000 บาทคาใชจายดาเนนการ = 3,000,000 * .005
= 15,000 บาทดอกเบยรบสาหรบ 1 เดอน = 3,000,000 * .094 * 1/12
= 23,500 บาทคาใชจายดาเนนการ = 3,000,000 * .004
= 12,000 บาทรวมคาใชจายสทธ = 45,000 + 15,000 – 23,500 + 12,000
= 48,500 บาท สาหรบ 2 เดอน กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
ทางเลอกท 4
คานวณตนทน Nominal Cost (Annual Percentage Rate หรอ APR)= คาใชจายรวม / เงนกทใช= 48,500 / 3,000,000 = .0162 หรอ 1.62% ตอ 2 เดอน= 1.62 * 6 = 9.7% ตอป
คานวณตนทน Effective Annual Rate (EAR)= (1 + .0162)6 – 1 = .1012= 10.12% ตอป
65กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
การเปรยบเทยบทางเลอกในการจดหาเงนระยะสน
66
ทางเลอกในการจดหาเงนทนระยะสน
คาใชจายในการจดหาเงนทนระยะสน
อตราตนทนทแทจรง (EAR)
(บาท) (%) 1. Line of Credit 41,250 17.81%2. Suppliers Credit 2/10, net 40 61,225 27.42%3. Commercial Paper 30 วน 38,750 16.63%4. Commercial Paper 60 วน 48,500 10.12%
66กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
การตดสนใจ
เลอกทางเลอกทใหตนทนตาทสด โดยวดจากอตราตนทนทแทจรงตอป (Effective Annual Rate) ไดแกทางเลอกการระดมทนโดยการออกจาหนาย Commercial Paper อาย 60 วนEAR เปนเครองมอทดกวาคาใชจายทเปนตวเงน เมอตองการเปรยบเทยบกนระหวางทางเลอกตางๆ โดยไดมการปรบฐานทกอยางใหอยบนฐานเดยวกน ไมวาจะเปนจานวนเงนก หรอระยะเวลาการก
67กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
68
การกยมระยะสนโดยทวไปมการใชหลกทรพยคาประกนประเภทตาง ๆ เชน ตราสารทางการเงนในความตองการของตลาด ทดน อาคาร อปกรณ เครองจกร สนคาคงคลง และลกหนการคา เปนตน ในทนจะไดศกษาถงการนาเอาสนทรพยหมนเวยนอนไดแก ลกหน และ สนคาคงคลงมาเปนหลกประกน
หลกประกนสาหรบการกยมระยะสน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
69
มวธการทาได 2 วธ คอ:
1. Pledging of Account Receivables : การนาบญชลกหนการคาไปคาประกนเงนกโดยวธนผ ก ยงตองรบผดชอบในการตดตามหน หากลกหนไมยอมจายชาระ ดงนนความเสยงในเรอง Default risk จงยงเปนของผกอย
การกเงนโดยมลกหนเปนหลกทรพยคาประกน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
70
การกเงนโดยมลกหนเปนหลกทรพยค าประกน
2. Factoring : การขายบญชลกหนใหผ ใหก วธการนผ ใหก รบความเสยงในการตดตามหนเองทงหมด ตวอยางหนงทเหนไดชดเจน คอ ธรกจบตรเครดต ททาหนาทรบซอบญชลกหนของรานคาตางๆ โดยการจายเงนใหรานคา ตามใบสลปทผซอรดบตรเมอซอสนคา และตดตามเกบเงนจากผซอสนคา(เจาของบตรเครดต) เมอครบกาหนดชาระ เปนตน ตนทนในกรณนจะสงกวากรณ Pledging
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
71
การกยมเงนระยะสนโดยมสนคาคงคลงเปนหลกประกน
มวธการทาได 3 วธ:
1. Blanket Liens วธการนสถาบนการเงนผ ใหก มสทธในสนคาคงคลงท งหมดของผ ก ในกรณทผ ก ไม สามารถชาระหนได ในขณะเดยวกนผ ก ม สทธโดยอสระทจะจาหนายสนคา ฉะนนในขณะใดขณะหนงมลคาสนคาคงคลงอาจลดลงต ากวาระดบทเคยมเม อมการก เงนได เหมาะกบสนคาประเภททม ราคาไมสงนก หมนเรว และไมสามารถแยกออกจากกนโดยชดเจนได
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
72
การกยมเงนระยะสนโดยมสนคาคงคลงเปนหลกประกน
2. Trust Receipts วธการน จะมการจดทาเอกสารสาคญ ระบวาสนคาทนามาค าประกนเงนก ไดม การเกบรกษาไวเปนสดเปนสวน เพอเปนประโยชนแกสถาบนการเงนผใหก หากมการจาหนายสนคานออกไป จะตองมการโอนเงนนาสงคาสนคานนใหกบสถาบนการเงนผ ใหก ตวอยางทชดเจนทมการใชวธนไดแก การกเงนจากเอเยนตตวแทนจาหนายรถยนต ซงตองมการจดเลขตวถงรถทนามาเปนหลกประกนอยางชดเจน เปนตน
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
73
การกยมเงนระยะสนโดยมสนคาคงคลงเปนหลกประกน
3. Warehouse Receipts เปนการกเงนโดยใชสนคาเปนหลกประกนอกวธหนง วธการนจะตองมเงอนไข 3 ขอทผกตองปฏบต ไดแก:3.1 ตองม public notification3.2 ตองม physical control of the inventory และ3.3 ตองม supervision by a custodian of the field warehouseสนคาอาจเกบรกษาไวกบ public warehouse หรอหากไมสะดวก อาจเกบรกษาท field warehouse ทต งอยในทของผกได
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560
กง.201 การเงนธรกจ 1/2560 74
ตวอยาง ใบประทวนสนคาWarehouse receipt